หน้าแรก ข่าวกีฬาฟุตบอล ครบแล้ว 32 ทีม ศึกยูโรปาลีก

ครบแล้ว 32 ทีม ศึกยูโรปาลีก

175
0

ขอบคุณข่าวจาก เว็บไซต์นี้

ครบแล้ว 32 ทีม ศึกยูโรปาลีก พร้อมจับสลาก 16 ธันวาคมนี้

ครบแล้ว 32 ทีม  การแข่งขันฟุตบอล ยูฟา ยูโรปาลีก เสร็จสิ้นการแข่งขันในรอบแบ่งกลุ่ม ซึ่งได้ 24 ทีมผ่านเข้าสู่รอบต่อไป พร้อมกันนี้ รวมกับอีก 8 ทีม ที่ตกลงมาจากถ้วยใหญ่อย่างยูฟา แชมเปียนส์ ลีก ทำให้เวลานี้ได้ 32 ทีมเป็นที่เรียบร้อย

ในรอบ 32 ทีม จะทำการจับสลาก ประกบคู่ในวันจันทร์ที่ 16 ธันวาคมนี้ ณ สำนักงานใหญ่ของ ยูฟ่า ที่เมืองนียง ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ (จับสลากต่อจากฟุตบอลยูฟา แชมเปี้ยนส์ ลีก)

โดยในรอบนี้ ทีมที่ได้อันดับ 1 ของกลุ่มทั้ง 12 กลุ่ม จะได้เป็นทีมวาง และอีก 4 ทีมที่มีคะแนนดีที่สุดจาก 8 ทีมที่หล่นลงมาจากแชมเปียนส์ ลีก จะได้เป็นทีมวาง

ซึ่งจากแต้มในรอบแบ่งกลุ่ม อาแจ็กซ์ อัมสเตอร์ดัม , เร้ดบูลล์ ซัลซ์บวร์ก , อินเตอร์ มิลาน และ เบนฟิก้า คือ 4 ทีมที่มีแต้มดีที่สุด จะได้เป็นทีมวาง

ในรอบนี้ทีมที่มาจากชาติเดียวกัน จะยังไม่เจอกันในรอบนี้ และทีมวางจะออกไปเยือนก่อน และได้กลับมาเล่นในรังของตัวเองในเกมเลกที่สอง ซึ่งการแข่งขันเลกแรก จะมีขึ้นในวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2020 ส่วนเลกสองมีขึ้นในวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2020 ส่วนในรอบรอบ 16 ทีมสุดท้ายเป็นต้นไปทุกทีมสามารถเจอกันได้หมด

สรุป 32 ทีมสุดท้าย ฟุตบอลยูโรปาลีก
กลุ่ม เอ
– เซบีย่า (แชมป์กลุ่ม)
– อาโปแอล นิโกเซีย (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม บี
– มัลโม (แชมป์กลุ่ม)
– เอฟซี โคเปนเฮเก้น (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม ซี
– บาเซิ่ล (แชมป์กลุ่ม)
– เคตาเฟ่ (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม ดี
– แอลเอเอสเค ลินซ์ (แชมป์กลุ่ม)
– สปอร์ติ้ง ลิสบอน (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม อี
– เซลติก (แชมป์กลุ่ม)
– ซีเอฟอาร์ คลูช (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม เอฟ
– อาร์เซน่อล (แชมป์กลุ่ม)
– ไอน์ทรัค แฟร้งค์เฟิร์ต (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม จี
– ปอร์โต้ (แชมป์กลุ่ม)
– เรนเจอร์ส (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม เอช
– เอสปันญ่อล (แชมป์กลุ่ม)
– ลูโดโกเร็ตส์ ราซกราด (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม ไอ
– เกนท์ (แชมป์กลุ่ม ไอ)
– เฟาเอฟแอล โวล์ฟสบวร์ก (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม เจ
– อิสตันบูล บาซัคเซเฮียร์ (แชมป์กลุ่ม)
– อาแอส โรม่า (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม เค
– บราก้า (แชมป์กลุ่ม)
– วูล์ฟแฮมป์ตัน วันเดอเรอร์ส (รองแชมป์)

กลุ่ม แอล
– แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด (แชมป์กลุ่ม)
– อาแซด อัล์คมาร์ (รองแชมป์กลุ่ม)

8 ทีม ที่ได้อันดับ 3 จากรอบแบ่งกลุ่ม แชมเปี้ยนส์ ลีก
– อาแจ็กซ์ อัมสเตอร์ดัม
– เร้ดบูลล์ ซัลซ์บวร์ก
– อินเตอร์ มิลาน
– เบนฟิก้า
– ไบเออร์ เลเวอร์คูเซ่น
– ชัคตาร์ โดเน็ตสค์
– โอลิมเปียกอส
– คลับ บรูช

เรียบเรียงโดย footballnewtv

ทิ้งคำตอบไว้

Please enter your comment!
Please enter your name here